Cần trợ giúp Asus n73sv sập nguồn khi vào win

LAPTOP BLUE & TRƯỜNG CĐ NGHỀ TP.HCM_ĐÀO TẠO CHUYÊN SÂU: KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA LAPTOP | KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA MACBOOK.
CHUYÊN ĐỀ CHUYÊN SÂU PHẦN CỨNG MÁY TÍNH, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM NGAY SAU KHI NHẬN CHỨNG CHỈ KỸ THUẬT VIÊN.
Xem chi tiết
Oct 25, 2021
147
7
Máy vào win được 1 lúc tự sập nguồn dù ko xài gì nặng, nhiệt độ đo bằng hw monitor chỉ khoảng 60 70.C.
Các mức áp vcore, 1.08, 1.05, ram, 3v5v... đều bình thường.
Cách ly hết các ngoại vi, chỉ để main với màn, boot lên bằng winpe, chạy phần mềm test ram test cpu thì chạy cả ngày không sao, nhưng mở 1 file video lên là sập nguồn.
Sau khi sập nguồn 3v5v còn ok vẫn kích lại bình thường được.
Đã nạp lại bios xin trên diễn đàn, thay thử cpu, ram vẫn vậy. Main cũng đã giặt omo sạch sẽ.
Vì các mức áp đo được đều đủ đẹp cả, linh kiện cũng cách li thay hết rồi, nên giờ bí mong được anh em chỉ giáo tiếp :(

Lương Ngô

Administrator
Oct 25, 2021
1,206
337
dòng này có VGA rời nên cũng có thể do VGA, bạn tháo bỏ Q3203 và R3202 trước xem sao?

Oct 25, 2021
147
7
dòng này có VGA rời nên cũng có thể do VGA, bạn tháo bỏ Q3203 và R3202 trước xem sao?
em đã thử tháo bỏ Q3203 và R3202 tình trạng vẫn không thay đổi. Ngắt 2 cuộn dây VGA cũng không được. Không lẽ lỗi chip Nam rồi ạ? :(

Lương Ngô

Administrator
Oct 25, 2021
1,206
337
em đã thử tháo bỏ Q3203 và R3202 tình trạng vẫn không thay đổi. Ngắt 2 cuộn dây VGA cũng không được. Không lẽ lỗi chip Nam rồi ạ? :(
BẠN ngắt 2 cuộn dây VGA máy có lên hình ko?

Lương Ngô

Administrator
Oct 25, 2021
1,206
337
dạ để em thử, mà test bằng hw monitor không chuẩn hả anh? e thấy nó max có 70.C nên nghĩ ko phải quá nhiệt cpu
70 là cũng khá cao rồi đó thử luôn cho chắc, còn việc quạt lỗi, io ko nhận thấy quạt cũng tắt luôn, chứ cơ bản bạn cũng làm hết rồi

Oct 25, 2021
147
7
70 là cũng khá cao rồi đó thử luôn cho chắc, còn việc quạt lỗi, io ko nhận thấy quạt cũng tắt luôn, chứ cơ bản bạn cũng làm hết rồi
dạ mà bị lạ cái là trong winpe, e cho chạy phần mềm test ram test cpu, chạy cả buổi nóng cả máy lên mà vẫn không tắt, nhưng cứ mở file video lên là nó sập dù mới mở máy còn mát :(