Dell E5490 LA-F401P rev 2.0 nhấn công tắc vài lần máy mới chạy.

LAPTOP BLUE & TRƯỜNG CĐ NGHỀ TP.HCM_ĐÀO TẠO CHUYÊN SÂU: KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA LAPTOP | KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA MACBOOK.
CHUYÊN ĐỀ CHUYÊN SÂU PHẦN CỨNG MÁY TÍNH, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM NGAY SAU KHI NHẬN CHỨNG CHỈ KỸ THUẬT VIÊN.
Xem chi tiết
Nov 24, 2021
54
6
Tình trạng máy nhấn công tắc vài lần thì máy mới chạy được.

Khi máy đã chạy tắt máy đi rồi bật lại thì cũng phải nhấn vài lần máy mới chạy.

Đo điện áp tại công tắc nguồn đã có đủ áp 3.3V. kích nguồn trực tiếp tai chân RE33 nối vào IO thì máy vẫn tình trạng kích vài lần mới chay.

Em đã nạp lại bios thay điện trở và tụ ăn vào công tắc kích nguồn , xử lý thạch anh + 2tụ tình trạng vẫn như lúc đầu.
Đo điện áp mach RTC cũng không có điều gì bất thường. khi nhấn công tắc thì đo điện áp SIO_PWRBTN# chỉ có 3.3V (không thay đổi trạng thái từ 3.3V về 0 rồi lại nên cao). các điện áp cấp IO em đã đo thấy ổn.

Khả năng cao IO có lỗi. Máy dùng MEC5105 -TN. Này là IO chân gầm. cho em hỏi IO này rom nội không. Có dùng bộ nạp nào để nạp chương trình nếu có. Em cám ơn. xin được giúp đỡ.

Attachments

• LA-F401P brmlk14u_uma_mb_a02.pdf
    2.1 MB · Views: 5

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
686
Khi nhấn công tắc đo điện áp SIO_PWRBTN# chỉ có 3.3V không thay đổi trạng thái thì chỉ lỗi mỗi đường này thôi bạn

• Like
Reactions: ducvinh489
Nov 24, 2021
54
6
Khi nhấn công tắc đo điện áp SIO_PWRBTN# chỉ có 3.3V không thay đổi trạng thái thì chỉ lỗi mỗi đường này thôi bạn
SIO_PWRBTN# là tín hiệu khởi động chip nam từ IO .

Nếu nhấn công tắc máy không chạy luôn thì dễ phán đoán. Đây lại là nhấn vài lần thì máy mới chạy. KHi chạy máy lên hình ok.

Với dòng IO + mã main này em chưa có kinh nghiệm nên mong được anh hỗ trợ thêm. Em cám ơn. ( các điện áp cấp cho IO em đo thấy đủ cả, Thạch anh + 2 tụ em đã thay loại trừ.

Khi nhấn công tắc nguồn thì điện áp đã có thay đổi từ 3.3V-0 -lên 3.3V . Kích trực tiếp tại IO cũng phải vài lần mới lên.

Nov 24, 2021
54
6
Cho em xin bios của máy này với ạ. Mã main DDM70 LA-F401p Rev 2.0 (A01). Cho em xin cả bios UT6 là bios của USB type C nữa. xin cám ơn

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
686
Cho em xin bios của máy này với ạ. Mã main DDM70 LA-F401p Rev 2.0 (A01). Cho em xin cả bios UT6 là bios của USB type C nữa. xin cám ơn

Bạn cần file nào thì dưa file gốc theo máy lên bên mình xem nha bạn

• Like
Reactions: ducvinh489