DEll E5530 Không sạc được pin nhờ AE giúp đỡ.

LAPTOP BLUE & TRƯỜNG CĐ NGHỀ TP.HCM_ĐÀO TẠO CHUYÊN SÂU: KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA LAPTOP | KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA MACBOOK.
CHUYÊN ĐỀ CHUYÊN SÂU PHẦN CỨNG MÁY TÍNH, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM NGAY SAU KHI NHẬN CHỨNG CHỈ KỸ THUẬT VIÊN.
Xem chi tiết
Dec 7, 2021
44
13
E có máy dell 5530 tình trạng dùng sạc, và pin ok. Vào trong win máy báo charging nhưng không lên %.
Kích từ pin và sạc đều được, đã thay thử pin khác nhưng không được.
Bung máy kiểm tra đo đạc thì như ảnh bên dưới AE xem em kiểm tra còn thiếu và mạch còn chưa đúng ở chỗ nào chỉ giúp em, em cảm ơn !!!

Attachments

277.3 KB · Views: 14
    267.9 KB · Views: 13
    150 KB · Views: 13

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
685
E có máy dell 5530 tình trạng dùng sạc, và pin ok. Vào trong win máy báo charging nhưng không lên %.
Kích từ pin và sạc đều được, đã thay thử pin khác nhưng không được.
Bung máy kiểm tra đo đạc thì như ảnh bên dưới AE xem em kiểm tra còn thiếu và mạch còn chưa đúng ở chỗ nào chỉ giúp em, em cảm ơn !!!
Máy đã nhận pin, không gắn pin thì nguồn sạc 0v là bình thường. Tạm gỡ bỏ PQ46, thay 2 linh kiện như hình rồi gắn pin xem sao, kế tiếp là thay IC sạc.

Dec 7, 2021
44
13
Máy đã nhận pin, không gắn pin thì nguồn sạc 0v là bình thường. Tạm gỡ bỏ PQ46, thay 2 linh kiện như hình rồi gắn pin xem sao, kế tiếp là thay IC sạc.

View attachment 1600
Máy em lúc gắn cả sạc và cả Pin chỗ quận dây mạch sạc cũng không ra áp.
Em không hiểu chỗ con Pq44 chập cực GS với nhau thì pin dùng đc, còn thay con khác không chập thì đèn mạch sạc nháy vàng, không kích được nguồn từ pin.
Khi thay con PQ44 tốt vào mạch, cắm pin trước thì đo chấu pin có 11v, cắm sạc vào mất luôn áp ở chấu pin.
Cái chỗ a khoanh tròn đỏ thì không có con PD.

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
685
Máy em lúc gắn cả sạc và cả Pin chỗ quận dây mạch sạc cũng không ra áp.
Em không hiểu chỗ con Pq44 chập cực GS với nhau thì pin dùng đc, còn thay con khác không chập thì đèn mạch sạc nháy vàng, không kích được nguồn từ pin.
Khi thay con PQ44 tốt vào mạch, cắm pin trước thì đo chấu pin có 11v, cắm sạc vào mất luôn áp ở chấu pin.
Cái chỗ a khoanh tròn đỏ thì không có con PD.
Do mình nghi mất áp pin khi có cả pin và sạc nên mới nói tháo PQ46 ra xem sao đó bạn.

• Like
Reactions: Cuongpc1992