Acer A315-56 "Khoá Mạch Đầu Vào" nhờ thầy và ae giúp đỡ ạ !!!

LAPTOP BLUE & TRƯỜNG CĐ NGHỀ TP.HCM_ĐÀO TẠO CHUYÊN SÂU: KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA LAPTOP | KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA MACBOOK.
CHUYÊN ĐỀ CHUYÊN SÂU PHẦN CỨNG MÁY TÍNH, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM NGAY SAU KHI NHẬN CHỨNG CHỈ KỸ THUẬT VIÊN.
Xem chi tiết
Dec 7, 2021
44
13
Em nhận máy tình trạng cắm nguồn bật máy lên cái rồi sập, sập xong mất đền báo nguồn sạc.
Tháo máy kiểm tra thấy khoá nguồn đầu vào.
Tiến hành đo đạc.
Chân 28 ic sạc có 19v
Chân 6 ACDET có 2.6v, chân 5 ACOK có 3.3v , Chân 24 REGN có 6v
Chân 1 ACN Chân 2ACP thông với trở gánh không đứt mạch.
Tiến hành câu tắt FET đầu vào PQ3 thì bật máy lên dùng bt nhưng sẽ không sạc được pin.
Kiểm tra thì thấy chân G (4) của 2 FET đầu vào áp thấp đúng ra khi máy hoạt động bình thường 2 chân này phải có 25v.
Thay thử cặp FET đầu vào, tụ nâng áp vào chân G của 2 FET đầu vào nhưng vẫn không được.Đo đạc thêm thì thấy chân 3 đã có 19v
Bình thường áp chân 4 ACDRV_CHGR của ic sạc sẽ lấy 19v từ chân 3 CMSRC_CHGR + 6v từ Chân REGN để ra 25v cập vào chân G của cặp Fet đầu vào dẫn nguồn vào máy nhưng ở máy này em đo đã thấy có đủ hết đk như trên nhưng ic sạc vẫn không ra được 25v.
IC sạc em cũng đã thay thử nhưng không thấy khác, nếu câu tắt FET đầu vào thì chân G của cặp FET đầu vào chỉ có 19v,đặt sẵn que đo
vào chân G của Fet đầu vào thì thấy lên 25v được 3s rồi lại về 19v.
Mong thầy và mn chỉ giúp em xem em còn làm thiếu hay chưa đúng chỗ nào ạ !!!
Em cảm ơn !!!

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
684
Em nhận máy tình trạng cắm nguồn bật máy lên cái rồi sập, sập xong mất đền báo nguồn sạc.
Tháo máy kiểm tra thấy khoá nguồn đầu vào.
Tiến hành đo đạc.
Chân 28 ic sạc có 19v
Chân 6 ACDET có 2.6v, chân 5 ACOK có 3.3v , Chân 24 REGN có 6v
Chân 1 ACN Chân 2ACP thông với trở gánh không đứt mạch.
Tiến hành câu tắt FET đầu vào PQ3 thì bật máy lên dùng bt nhưng sẽ không sạc được pin.
Kiểm tra thì thấy chân G (4) của 2 FET đầu vào áp thấp đúng ra khi máy hoạt động bình thường 2 chân này phải có 25v.
Thay thử cặp FET đầu vào, tụ nâng áp vào chân G của 2 FET đầu vào nhưng vẫn không được.Đo đạc thêm thì thấy chân 3 đã có 19v
Bình thường áp chân 4 ACDRV_CHGR của ic sạc sẽ lấy 19v từ chân 3 CMSRC_CHGR + 6v từ Chân REGN để ra 25v cập vào chân G của cặp Fet đầu vào dẫn nguồn vào máy nhưng ở máy này em đo đã thấy có đủ hết đk như trên nhưng ic sạc vẫn không ra được 25v.
IC sạc em cũng đã thay thử nhưng không thấy khác, nếu câu tắt FET đầu vào thì chân G của cặp FET đầu vào chỉ có 19v,đặt sẵn que đo
vào chân G của Fet đầu vào thì thấy lên 25v được 3s rồi lại về 19v.
Mong thầy và mn chỉ giúp em xem em còn làm thiếu hay chưa đúng chỗ nào ạ !!!
Em cảm ơn !!!
Còn phần bảo vệ quá dòng nguồn sạc và khối công suất sạc nữa bạn.

A315-56 BIOS/ boardview/ Schematic

Dec 7, 2021
44
13
Còn phần bảo vệ quá dòng nguồn sạc và khối công suất sạc nữa bạn.
em có post cả sơ đồ và boardview lên mà lại đâu mất.
cái của em vẫn là chưa mở mạch đầu vào mà a nhỉ ? , chứ chưa tính đến cái mạch sạc anh.
hay lỗi cái chỗ mạch sạc và quá áp sạc cũng khoá mạch đầu vào anh ?
em cũng đã tháo thử cả cặp fet sạc khỏi máy cũng không mở nguồn đầu vào a.

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
684
em có post cả sơ đồ và boardview lên mà lại đâu mất.
cái của em vẫn là chưa mở mạch đầu vào mà a nhỉ ? , chứ chưa tính đến cái mạch sạc anh.
hay lỗi cái chỗ mạch sạc và quá áp sạc cũng khoá mạch đầu vào anh ?
em cũng đã tháo thử cả cặp fet sạc khỏi máy cũng không mở nguồn đầu vào a.
Khi bên trong quá tải do mạch trở gánh hư cũng có thể khóa 25V mất nguồn đầu vào, vệ sinh thật kỹ mạch xem sao bạn. nếu có tụ lọc nguồn 19V là tụ hóa thì có thể thay bằng tụ thường xem sao nhé.
Sơ đồ bạn post lên là bản 11mb bên mình đã thay thế bản hơn 2mb cho nhẹ và kèm theo các sơ đồ mạch rời rạc đủ nguyên bộ.

• Like
Reactions: Cuongpc1992
Dec 7, 2021
44
13
Khi bên trong quá tải do mạch trở gánh hư cũng có thể khóa 25V mất nguồn đầu vào, vệ sinh thật kỹ mạch xem sao bạn. nếu có tụ lọc nguồn 19V là tụ hóa thì có thể thay bằng tụ thường xem sao nhé.
Sơ đồ bạn post lên là bản 11mb bên mình đã thay thế bản hơn 2mb cho nhẹ và kèm theo các sơ đồ mạch rời rạc đủ nguyên bộ.
A Hướng dẫn giúp em lên kiểm tra những chân nào của ic sạc nữa được không ?
Em đã thay thử tụ hoá 19v
Kiêm tra chân 19-SRP 20-SRN vẫn thông với trở gánh không đứt
Chân 21 ILIM_CHGR có 0.67v đúng theo cầu trở.
Còn các chân: 7 ADP_I , 8 IDCHG có 0v, 15 BATT_TEMP 3,3v. Áp như vậy đã chuẩn chưa anh ?

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
684
Theo như bên mình làm sẽ là kiểm tra áp cấp IC sạc , áp nhận dạng (đủ áp/ quá áp)> thay tụ nâng áp/ thay FET đầu vào> kiểm tra mạch quá dòng hệ thống/ quá dòng sạc FET sạc> thay IC sạc.
Trở gánh chưa từng thấy đứt mà chỉ hư trở, mạch liên quan, nguồn vào sau đó mất ngay cung có thể do BIOS nhỏ, những PAN khó có thể phải mở rộng khoanh vùng bằng cách khóa các khối bảo vệ.
Cũng có thể bốc hẳn IC sạc ra và đo các linh kiện quanh IC cho chính xác.
Cuối chương trình của lớp nâng cao có 1 buổi chia sẽ biểu đồ sửa chữa Asus có nói khá rõ từng bước và các pan liên quan trong đó phần khóa nguồn đầu vào cũng chia sẽ khá chi tiết bạn có thể xem lại.
Nếu nhầm FET thuận/ nghịch sẽ mãi không ra bệnh

• Like
Reactions: Cuongpc1992
Dec 7, 2021
44
13
Theo như bên mình làm sẽ là kiểm tra áp cấp IC sạc , áp nhận dạng (đủ áp/ quá áp)> thay tụ nâng áp/ thay FET đầu vào> kiểm tra mạch quá dòng hệ thống/ quá dòng sạc FET sạc> thay IC sạc.
Trở gánh chưa từng thấy đứt mà chỉ hư trở, mạch liên quan, nguồn vào sau đó mất ngay cung có thể do BIOS nhỏ, những PAN khó có thể phải mở rộng khoanh vùng bằng cách khóa các khối bảo vệ.
Cũng có thể bốc hẳn IC sạc ra và đo các linh kiện quanh IC cho chính xác.
Cuối chương trình của lớp nâng cao có 1 buổi chia sẽ biểu đồ sửa chữa Asus có nói khá rõ từng bước và các pan liên quan trong đó phần khóa nguồn đầu vào cũng chia sẽ khá chi tiết bạn có thể xem lại.
Nếu nhầm FET thuận/ nghịch sẽ mãi không ra bệnh
Vâng em cám ơn anh nhé, nay em cũng gặp 1 máy asus bệnh y hệt mà cũng chưa có hướng làm. để em kiểm tra lần lượt như a chỉ xem sao.
Em nhấc Fet sau của mạch đầu vào thì áp chân G đứng im ở 24.5v không mất tức là phần sau có vấn đề mà mình chưa tìm được ra !!!