Dell 3558 không nhận dạng được Adapter mong thầy và ae Giúp Đỡ !!!

LAPTOP BLUE & TRƯỜNG CĐ NGHỀ TP.HCM_ĐÀO TẠO CHUYÊN SÂU: KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA LAPTOP | KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA MACBOOK.
CHUYÊN ĐỀ CHUYÊN SÂU PHẦN CỨNG MÁY TÍNH, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM NGAY SAU KHI NHẬN CHỨNG CHỈ KỸ THUẬT VIÊN.
Xem chi tiết
Dec 7, 2021
44
13
Thầy và mọi người cho em hỏi chút về mạch PS_ID.
Em đang gặp máy dell 3558 mã main LA 843P Rev 1.0
Tình trạng máy vào win dùng đơ và lag.
Vào bios kiểm tra thì máy không nhận ra Adapter.
Tháo máy kiểm tra thì thấy chân PS_ID có 2.9v, đúng theo mạch phải là 3.3v.
Em tiến hành cách ly trở PR4205 thì thấy áp vẫn có 2,9v
Tiến hành thay thử trở treo áp PR4204 áp vẫn 2.9v không đổi.
Em có kênh thử chân 99 IO PSID_EC thì áp đã lên được 3,3v.
Em tiến hành thay thử IO nhưng áp vẫn chỉ có 2.9v
Tiếp tục đo đạc các chân của IC Sạc thì
chân 1-2 ACN-ACP có 19v
Chân 12-13 SRP- SRN có 2.7v
Chân 5 ACOK# có 0v
Chân 8 9 Data CLK có 3.3v
Chân 7 AD_IA có 0v
Chân 10 ILIM có 3.3v
Em cũng đã thay thử cả ic sạc nhưng cũng không được !!!
Đến đây em chưa biết mình cần kiểm tra thêm những gì, hay áp sai ở chỗ nào để io có thể nhả lệnh PSID_EC lên 3,3v và máy nhận diện ra Adapter, em cũng đã gặp 2-3 máy bị như này nhưng đều bó tay chưa xử lý được, mong thầy và mọi người chỉ giúp em.
Em cảm ơn !!!

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
684
Thầy và mọi người cho em hỏi chút về mạch PS_ID.
Em đang gặp máy dell 3558 mã main LA 843P Rev 1.0
Tình trạng máy vào win dùng đơ và lag.
Vào bios kiểm tra thì máy không nhận ra Adapter.
Tháo máy kiểm tra thì thấy chân PS_ID có 2.9v, đúng theo mạch phải là 3.3v.
Em tiến hành cách ly trở PR4205 thì thấy áp vẫn có 2,9v
Tiến hành thay thử trở treo áp PR4204 áp vẫn 2.9v không đổi.
Em có kênh thử chân 99 IO PSID_EC thì áp đã lên được 3,3v.
Em tiến hành thay thử IO nhưng áp vẫn chỉ có 2.9v
Tiếp tục đo đạc các chân của IC Sạc thì
chân 1-2 ACN-ACP có 19v
Chân 12-13 SRP- SRN có 2.7v
Chân 5 ACOK# có 0v
Chân 8 9 Data CLK có 3.3v
Chân 7 AD_IA có 0v
Chân 10 ILIM có 3.3v
Em cũng đã thay thử cả ic sạc nhưng cũng không được !!!
Đến đây em chưa biết mình cần kiểm tra thêm những gì, hay áp sai ở chỗ nào để io có thể nhả lệnh PSID_EC lên 3,3v và máy nhận diện ra Adapter, em cũng đã gặp 2-3 máy bị như này nhưng đều bó tay chưa xử lý được, mong thầy và mọi người chỉ giúp em.
Em cảm ơn !!!
Như thông tin trên máy bạn đang báo F1 trước khi vào win, phần hư có thể là Adapter/ jack nguồn và từ chân kim jack nguồn về tới I/O thôi bạn, bệnh này rất cơ bản và gặp thường xuyên chứ bạn. Dòng I/O MEC thì có thể do ECROM, dòng I/O chân bìa thì hư nặng nhất là I/O lỗi.

• Like
Reactions: Cuongpc1992
Dec 7, 2021
44
13
Như thông tin trên máy bạn đang báo F1 trước khi vào win, phần hư có thể là Adapter/ jack nguồn và từ chân kim jack nguồn về tới I/O thôi bạn, bệnh này rất cơ bản và gặp thường xuyên chứ bạn. Dòng I/O MEC thì có thể do ECROM, dòng I/O chân bìa thì hư nặng nhất là I/O lỗi.
Adapter thì em kiểm tra rồi anh, đã cắm thử sang máy khác nhận bt.
còn về chân kim của rắc nguồn thì em cũng đã cách ly trở dẫn áp vào nhưng áp không đổi, chỉ có kênh chân io lên thì áp với lên 3,3v nhưng em đã thay io rồi mà không được. em nghĩ là khi cắm adapter vào máy io và ic có giao tiếp với nhau để nhả lệnh PSID_EC này khỏi mức thấp hay không thôi và nếu có thì cần những đk gì để io nhả lệnh đó. em cảm ơn !!!

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
684
Adapter thì em kiểm tra rồi anh, đã cắm thử sang máy khác nhận bt.
còn về chân kim của rắc nguồn thì em cũng đã cách ly trở dẫn áp vào nhưng áp không đổi, chỉ có kênh chân io lên thì áp với lên 3,3v nhưng em đã thay io rồi mà không được. em nghĩ là khi cắm adapter vào máy io và ic có giao tiếp với nhau để nhả lệnh PSID_EC này khỏi mức thấp hay không thôi và nếu có thì cần những đk gì để io nhả lệnh đó. em cảm ơn !!!
Bạn tham khảo:

Ngoài ra nếu bạn là học viên của Laptop Blue thì có thể xem lại bài bảo vệ quá dòng trong đó có liên quan bảng nhận dạng này:

• Like
Reactions: Cuongpc1992
Dec 7, 2021
44
13
Bạn tham khảo:

Ngoài ra nếu bạn là học viên của Laptop Blue thì có thể xem lại bài bảo vệ quá dòng trong đó có liên quan bảng nhận dạng này:
View attachment 3274
Vâng em cảm ơn, để em thử ngó lại video. Tại em nghĩ là quá dòng nó chỉ liên quan đến mạch đầu vào, mạch sạc pin lên em không nghĩ cũng liên quan đến mạch nhận dạng Adapter !!!