X455LD REV 2.1 không kích.

LAPTOP BLUE & TRƯỜNG CĐ NGHỀ TP.HCM_ĐÀO TẠO CHUYÊN SÂU: KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA LAPTOP | KỸ THUẬT VIÊN SỬA CHỮA MACBOOK.
CHUYÊN ĐỀ CHUYÊN SÂU PHẦN CỨNG MÁY TÍNH, GIỚI THIỆU VIỆC LÀM NGAY SAU KHI NHẬN CHỨNG CHỈ KỸ THUẬT VIÊN.
Xem chi tiết
Oct 28, 2021
330
20
Các bác cho e hỏi IC BQ735 chân VCC= 19V, ACDET = 2.9V, ACOK=0.6V (chân này đúng là 3.3v đúng không ạ). Đặt IC về thay vào thì ACOK=0V. Đặt về 10c thay 3c rồi đều bị như nhau. Vậy có phải lô IC e đặt về bị lỗi không ạ, hay do chân ic không tiếp xúc,em khò lui khò tới cảm giác nó không dính nhiều ạ.

Lương Ngô

Administrator
Oct 25, 2021
1,195
337
Các bác cho e hỏi IC BQ735 chân VCC= 19V, ACDET = 2.9V, ACOK=0.6V (chân này đúng là 3.3v đúng không ạ). Đặt IC về thay vào thì ACOK=0V. Đặt về 10c thay 3c rồi đều bị như nhau. Vậy có phải lô IC e đặt về bị lỗi không ạ, hay do chân ic không tiếp xúc,em khò lui khò tới cảm giác nó không dính nhiều ạ.
khả năng IC ko lỗi, IC chỉ xuất AC_OC ở mức cao khi điều kiện nguồn đầu vào đã đủ và chấp nhận cho nguồn vào máy! bạn nên kiểm tra thêm điều kiện nguồn đầu vào trước nhé: fet đầu vào, bảo vệ quá dòng, đường 19v cấp toàn máy có chạm ko, .......

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
685
Như trên thì thì bạn đã đo đạc các điều kiện cơ bản rồi, ngoài ra cần 6V LDO của ic sạc ok, xác định bên trong máy không quá dòng.

Oct 28, 2021
330
20
View attachment 4541
hình như đúng IC không dính chân a ạ! sao IC mới cảm giác chân nó khó dính thiết. Vì e nghĩ nếu lỗi mấy đường kia thì con IC sao nó lại ra đượcACOK= 0.6V, thay IC mới vào thì ACOK=0V, để cho chắc e thay ngược IC cũ vào ACOK lại = 0.6v nên E khò đi khò lại con mới nhiều lần cuối cùng nó cũng đã có ACOK và đã xuất hình ạ!
Các anh cho e hỏi có phải IC mới chân của nó có lớp gì đó sẽ khó ăn thiết hơn không ạ?

Oct 28, 2021
330
20
hình như đúng IC không dính chân a ạ! sao IC mới cảm giác chân nó khó dính thiết. Vì e nghĩ nếu lỗi mấy đường kia thì con IC sao nó lại ra đượcACOK= 0.6V, thay IC mới vào thì ACOK=0V, để cho chắc e thay ngược IC cũ vào ACOK lại = 0.6v nên E khò đi khò lại con mới nhiều lần cuối cùng nó cũng đã có ACOK và đã xuất hình ạ!
Các anh cho e hỏi có phải IC mới chân của nó có lớp gì đó sẽ khó ăn thiết hơn không ạ?
lên hình 1 lúc giờ lại quay về tình trạng cũ rồi ạ. Để e dò tiếp xem sao! mà e cứ thắc mắc không hiểu sao dùng con IC cũ thì ACOK = 0.6V, thay con mới ACOK=0, Bác nào giải thích hộ giúp e được không ạ?

Oct 28, 2021
330
20
thay IC từ main xác đã xuất hình, đã để chạy 2 3 ngày ok, gắn pin và adapter kích xuất hình 1s tắt, tháo pin ra liền, gắn adapter xuất hình bình thường, em thử gắn chỉ pin để 5ph, rút pin ra gắn a dapter lại không kích được. Khi gắn adapter vào đó thấy có nguồn vào máy, tầm 3s mất luôn nguồn đầu vào. Cho e hỏi tình trạng này có khả năng là do pin chạm chập không ạ?

MinhTan

Moderator
Supporter
Oct 25, 2021
2,425
685
thay IC từ main xác đã xuất hình, đã để chạy 2 3 ngày ok, gắn pin và adapter kích xuất hình 1s tắt, tháo pin ra liền, gắn adapter xuất hình bình thường, em thử gắn chỉ pin để 5ph, rút pin ra gắn a dapter lại không kích được. Khi gắn adapter vào đó thấy có nguồn vào máy, tầm 3s mất luôn nguồn đầu vào. Cho e hỏi tình trạng này có khả năng là do pin chạm chập không ạ?
Có thể do pin, tách FET bên pin ra xem sao bạn.